पावसाळ्यात बुरशीजन्य संसर्गापासून (फंगल इन्फेक्शन) कशी घ्यावी काळजी

पावसाळ्यात बुरशीजन्य संसर्गापासून (फंगल इन्फेक्शन) कशी घ्यावी काळजी

यावर्षी पावसाने अगदी ऊत आणला आहे. ऐकावं तिथे पाऊस पडत आहे. सप्टेंबर महिना अर्धा झाला तर पावसाचा जोर काही कमी झालेला नाही. त्यामुळे सध्या अनेक संसर्ग आणि आजार पसरत आहेत. यामध्येच पाऊस जास्त झाल्याने बुरशीजन्य संसर्गापासून अर्थात फंगल इन्फेक्शनपासून कसं संरक्षण करायचं याची माहिती आम्ही तुम्हाला देणार आहोत. आम्ही या संदर्भात जसलोक रुग्णालय आणि संशोधन केंद्राचे डॉ. आय.के. रामचंदानी, त्वचाविज्ञान सल्लागार, यांच्याशी सल्लामसलत केली. त्यांनी याबाबत काही महत्त्वाची माहिती दिली आहे. पावसाळ्यात हवामान गरम आणि दमट असते. या हंगामात रोज त्वचेची काळजी घेण्याचा दिनक्रम पुरेसा नसतो. कारण पावसाळ्यात दोन्ही जिवाणू आणि बुरशीजन्य त्वचेचे संक्रमण सामान्य असते. या लेखात, आपण बुरशीजन्य संक्रमण रोखण्याची कारणे आणि उपायांवर लक्ष केंद्रित करणार आहोत.   

सर्वात सामान्य फंगल इन्फेक्शन कोणते

Shutterstock

दाद: हा त्वचेचा सर्वात सामान्य आणि संसर्गजन्य बुरशीजन्य संसर्ग आहे. यासाठी वैद्यकीय शब्दावली म्हणजे डर्माटोफिटोस आहे किंवा टिनिआ. संसर्ग मांडीचा सांधा, अंडरआर्म सारख्या बॅगमध्ये सुरू होते आणि नंतर संपूर्ण शरीरात पसरतो. खाजेसह गोल पॅच सारखे सुरू होते.     

नखांचे संक्रमण: नखांचे बुरशीजन्य संसर्गाला ऑन्कोमायकोसिस असे म्हणतात ज्यामध्ये नखांचा रंग उडायला सुरुवात होते, ठिसूळ, खडबडीत आणि जाड होऊ शकता. काहीवेळा सुपरिम्पोज्ड बॅक्टेरियाचा संसर्ग होतो आणि नखे लाल, सुजलेली आणि नखांभोवती खाज सुटणारी त्वचा तयार होते.    

एथलीट्स फूट: याला टिना पॅरेडिज देखील म्हणतात. घाणेरडे मोजे घालणे, पायांना घाम येणे आणि घाणेरड्या पाण्यात चालणे हे एक मुख्य घटक आहेत. इन्फेक्शन तळपायामध्ये सुरू होते आणि नंतर उर्वरित पायापर्यंत वाढते. हे अत्यंत खाज सुटणारे संसर्ग आहे. कधीकधी रुग्णाला पायाच्या तळव्यावर द्रव भरलेला व्रण येऊ शकतो.

पावसाळ्यात केसांची काळजी घेण्यासाठी वापरा ‘या’ टिप्स

फंगल इन्फेक्शन होण्याची नक्की कारणं काय?

Shutterstock

फंगल इन्फेक्शन होणं ही अतिशय सामान्य गोष्ट आहे. पण याची नक्की मुख्य कारणं कोणती हे जाणून घेणंही तितकंच महत्त्वाचं आहे. आपल्या नियमित आयुष्यातील अशा काही गोष्टी आहेत ज्यांना आपल्याला फंगल इन्फेक्शन पटकन होतं. 

  • अस्वच्छता 
  • कृत्रिम कपड्यांचा वापर करणे
  • घाणेरड्या पाण्याशी सतत संपर्क
  • जास्त वजन, मधुमेह, कमजोर प्रतिकारशक्ती

म्हणून पावसाळ्यात नियमित करायला हवे पेडिक्युअर

बुरशीजन्य संसर्गापासून बचाव करण्यासाठी या सोप्या टिप्स:

• उष्ण आणि दमट हवामानात बुरशीची वाढ होते, म्हणूनच पावसाळ्यात कोरडे राहण्याचा प्रयत्न करा.

• दिवसातून दोनदा आंघोळ करा. अधिक गरम पाण्याने आपल्या त्वचेचे नुकसान होऊ शकते, त्यामुळे कोमट पाणी वापरा.

• घर्षण आणि घाम कमी करण्यासाठी आपल्या जांघा किंवा काखांमध्ये पावडर शिंपडा.

• कोणाचेही कपडे घालू नका आणि देऊही नका. आपले कपडे गरम पाण्याने धुवा आणि ते व्यवस्थित वाळवा. आणि नेहमीच आपले कपडे घालण्यापूर्वी इस्त्री करा.  

• सुती कपड्यांचा वापर करा आणि डेनिम घालणे टाळा.

• आपल्या कुटुंबातील कोणाला बुरशीजन्य संसर्गाचा त्रास होत असेल तर, त्वरित त्यावर योग्य उपचार करा.

• जर आपल्या पाळीव प्राण्यामध्ये बुरशीजन्य संसर्ग होत असेल तर नेहमीच पशुवैद्यकीय डॉक्टरांकडे भेट द्या, कारण संक्रमण संसर्गजन्य असते.

• उष्ण- दमट वातावरणाबद्दल काहीही करता येत नसले तरी तणाव पातळीवर येताना आपण जीवनशैलीच्या सवयींमध्ये निश्चितच सुधारणा करू शकतो. संतुलित आणि निरोगी आहार ठेवा, ८ तासांची झोप आणि नियमित व्यायाम करण्याचा प्रयत्न करा. हे आपल्या प्रतिकारशक्तीला चालना देईल आणि संक्रमणास प्रतिबंध करेल.      

• ओटीसी (ओव्हर द काउंटर) औषधे कधीही खरेदी करु नका, नेहमी आपल्या त्वचारोगतज्ज्ञांचा सल्ला घ्या.  

• बुरशीजन्य संसर्ग वारंवार होत असतात, म्हणूनच नेहमीच उपचार पूर्ण करा.  

पावसाळ्यात हे घरगुती उपाय करून आजारपण ठेवा दूर