नवजात बाळाच्या बेडरूमसाठी खास वास्तू टिप्स

नवजात बाळाच्या बेडरूमसाठी खास वास्तू टिप्स

कोणत्याही मुलासाठी सुरुवातीची काही वर्षे किती महत्त्वाची आहेत हे आपल्या सर्वांना माहीत आहे. यामुळे त्यांच्या सर्वांगीण विकासासाठी मदत होते आणि पुढील अनेक वर्षांपासून मुलाच्या मानसिक आणि शारिरीक विकासाचा पाया तयार होतो. बालरोगतज्ज्ञांनी सुचवलेल्या सर्व आवश्यक पावले उचलण्याव्यतिरिक्त, पालक आपल्या जुन्या वास्तुशास्त्राची मदत घेऊन सकारात्मक ऊर्जाने परिपूर्ण असे वातावरण निर्माण करू शकतात जे मुलाला वाढण्यास मदत करण्यासाठी फायदेशीर ठरतात. ‘POPxo मराठी’ला वास्तु तज्ज्ञ डॉ. रविराज अहिरराव, वास्तु तज्ज्ञ आणि सह संस्थापक, वास्तु रविराज यांनी, आपल्या नवजात मुलाची बेडरूम तयार करताना काय वास्तु टिप्स लक्षात घेणे आवश्यक आहे याची माहिती दिली आहे. खरं तर आपल्याकडे पूर्वपरंपरागत वास्तुशास्त्राची दखल घेण्यात आली आहे. आपलं लहान बाळ हे आपल्या सगळ्यांसाठीच सर्वात महत्त्वाचं असतं. त्यामुळे त्याची काळजी हे आपलं प्राधान्य असतं. बाळाला कोणताही त्रास होऊ नये यासाठी करता येणारी प्रत्येक गोष्ट आपण करत असतो आणि त्यातच वास्तुशास्त्रानुसारही आपण बाळाच्या बेडरूमसाठी खास टिप्स जाणून घ्यायला हव्यात. 

वास्तू टीप्स: चूकून ही तुमच्या बेडजवळ ‘या’ वस्तू ठेऊ नका, होऊ शकतं नुकसान

नवजात बाळाच्या बेडरूमसाठी वास्तू टिप्स

1. मुलाच्या बेडरूममध्ये सर्वात महत्त्वाचा मुद्दा असा आहे की त्याला भरपूर प्रमाणात सूर्यप्रकाश मिळाला पाहिजे, विशेषत: सकाळच्या सूर्यप्रकाशाने. यामुळे बर्‍याच सकारात्मक उर्जेची सुरवात होईल आणि सकाळच्या सूर्यप्रकाशामुळे सामान्यत: आपल्या घरातील बहुतेक जंतू नष्ट होतील.

 2. ईशान्य भागात लहान मुलांसाठी झोपेची व्यवस्था लक्षणीय असावी. उत्तर, उत्तर-पूर्व आणि पूर्वेकडील भाग बाळाच्या बेडरूमसाठी योग्य आहेत.

3. पाळणा भिंतीपासून २-3 फूट उंच असावी आणि त्या बेडरूमच्या अगदी दक्षिण पश्चिम कडे ठेवावे.

 4. झोपेच्या वेळी, मुलाचे डोके दक्षिण किंवा पश्चिम दिशेने असले पाहिजे.

 5. अकाली प्रसूती झाल्यास ईशान्य दिशेची नैसर्गिक उर्जा नकारात्मक शक्ती दूर ठेवू शकते.

 6. वायू घटकाशी संबंधित घराच्या उत्तर-पश्चिम भागात योग्य संतुलन शिशुंमध्ये श्वसनाच्या समस्येस प्रतिबंध करण्यास मदत करते.

बेडरूमसाठी फॉलो करा या वास्तू टीप्स - Vastu Tips for Bedroom in Marathi

 7. अग्नि तत्वाशी संबंधित दक्षिणपूर्व प्रदेशात स्वयंपाकघर किंवा केशरी रंगाचा वापर केल्याने चयापचय वाढीस मदत होते.

 8. ईशान्य प्रदेशात पाण्याचे घटक आणि अध्यात्मातील घटकांची उपस्थिती असण्यामुळे आणि सर्जनशीलता स्पष्ट होते.

 9. शिशुच्या खोलीत कच्चा किंवा खडक मीठ असणे नकारात्मक ऊर्जा शोषण्यास मदत करते. तथापि, हे मीठ वारंवार बदलले पाहिजे.

10. गडद आणि चमकदार रंग टाळले पाहिजेत आणि मुलाच्या बेडरुममध्ये हलके आणि दोलायमान रंगांवर विशेष लक्ष दिले पाहिजे. मुले खेळणारी खेळणीही हलकी आणि दोलायमान रंगात असावीत.

11. शांतता, अध्यात्म आणि प्रेरणा यांचे दृष्य दर्शविणारी चित्रे मुलाच्या खोलीत ठेवली पाहिजेत. हे त्यानुसार त्यांचे मन विकसित करण्यास मदत करेल. सूर्यफूल चित्रकला विशेषत: पिट्यूटरी ग्लँड सक्रिय करते जी मानसिक विकासास मदत करते.

वास्तुशास्त्राच्या माध्यमातून पालक आपल्या मुलांच्या सर्वांगीण विकासासाठी अतिरिक्त सहाय्य प्रदान करू शकतात. हे केवळ तेव्हाच प्रदान केले जाऊ शकते जेव्हा पालकांमध्ये सुसंवाद आणि समन्वय सर्वोत्तम असेल. मुले विशेषत: अत्यंत संवेदनशील आणि उर्जेसाठी अतिसंवेदनशील असतात, म्हणून आजूबाजूला सकारात्मक वातावरण असणे खूप महत्त्वाचेआहे. म्हणूनच वास्तुशास्त्रानुसारही मुलांच्या बेडरूमसाठी जाणून घ्या या खास टिप्स. 

नवजात बाळाच्या त्वचेची काळजी घेण्यासाठी टिप्स

नवजात बाळाच्या जन्माच्या घोषणेसाठी संदेश, खास तुमच्यासाठी

घराबाहेर न पडता काहीतरी नवीन शिकायचं आहे. तर POPxo तुम्हाला देत आहे ही संधी. #POPxoLive जॉईन करा आणि तज्ज्ञांकडून शिका काही हटके गोष्टी. तर मग वाट कसली पाहताय लगेचच POPxo अॅप डाऊनलोड करा.
आमचे POPxo अॅप डाऊनलोड करण्यासाठी या लिंकवर https://popxo.app.link/9irZMGx6i5 क्लिक करा