मनाला शांत ठेवण्यासाठी फॉलो करा या वास्तू टिप्स

मनाला शांत ठेवण्यासाठी फॉलो करा या वास्तू टिप्स

दिवाळीमुळे सध्या सणासुदीचे दिवस असले तरी त्यावर सतत कोरोना नामक संकटाचे सावट आहे. गेले अनेक महिने अचानक आलेल्या या संकटामुळे अनेकांचे जीवन उधवस्त झाले आहे. कोरोनामुळे अनेकांची मानसिक स्थिती ढासळली आहे. कारण कोरोनाचा संबध फक्त तुमच्या शारीरिक आरोग्याशी नसून  तुमच्या मानसिक स्वास्थाशीदेखील आहे.  थोडक्यात याचा परिणाम अनेकांच्या वैयक्तिक आणि सामुदायिक जीवन अशा दोन्ही स्थरावर झाला आहे. याचा परिणाम माणसावर आरोग्याच्या संकटाचा सामना करण्यास सक्षम नसणे, सार्वजनिक स्वातंत्र्याचे उल्लंघन करणे, वाढती आर्थिक हानी आणि अधिका यांचे विरोधाभासी संदेश देणे यावर झाला. आणीबाणीच्या या काळात करण्यात आलेल्या संशोधनानुसार कोविड 19 काळात भावनिक आजार सर्वात जास्त होत आहेत. मात्र अपाय म्हटला की त्याला उपायदेखील असतोच. डॉ रविराज अहिरराव, वास्तू एक्सपर्ट आणि सह-संस्थापक, वास्तू रविराज यांच्या मते या परिस्थितीत मनाला कसं हाताळायचं याचं उत्तर आपल्या पुरातन परंपरा आणि इंडिक विज्ञानात आहे. म्हणूनच अशा परिस्थितीत मनाला शांत आणि निवांत करण्यासाठी वास्तू तज्ञ्ज रविराज यांचा हा सल्ला फॉलो करणं तुमच्या फायद्याचं ठरू शकेल. 

डॉ रविराज अहिरराव यांनी दिलेल्या काही सोप्या वास्तू टिप्स -

1. सर्वात मूलभूत आणि सोपी गोष्ट म्हणजे घराची साफसफाई करणे आणि मनाला गोंधळ मुक्त करणे. घरात गोंधळ झाल्यामुळे सकारात्म ऊर्जा कमी होते आणि घरात नकारात्मक उर्जाचे वातावरण तयार होते.

2. घराचा कोणताही मजला साफ करताना, चिमूटभर समुद्री मीठ पाण्यात (गुरुवार वगळता) घालावे. या उपायाने घराची नकारात्मक उर्जा देखील नष्ट होते.

 3.   जर पती किंवा पत्नीमध्ये काही प्रकारचे भांडण होत असेल किंवा कोणत्याही प्रकारची मानसिक त्रास होत असेल तर पलंगाच्या कोपर्यात खडक-मीठाचा तुकडा ठेवल्यास नकारात्मक उर्जा दूर होईल. मात्र यासाठी रॉक-मीठाचे तुकडे काही महिन्यांनंतर वारंवार बदलले पाहिजेत.

 4.कुटुंबाचा प्रमुख किंवा कुटुंबाचा प्राथमिक मिळवणाऱ्या व्यक्तीने घराच्या दक्षिण-पश्चिम भागात दक्षिण दिशेने तोंड करून झोपावे. ज्यामुळे त्याला शांत झोप लागेल आणि शरीराला पुरेशी उर्जा मिळेल.

 5.  मानसिक शांतता राखण्यासाठी, दक्षिण-पश्चिम दिशेने कौटुंबिक फोटो आणि घराच्या पश्चिम दिशेने कुटुंबातील मुख्य जोडप्याचे छायाचित्र ठेवावे.

 6. निराशा वाढवणारी आणि निराशेचे चित्रण करणारी छायाचित्रे टाळायला हवीत कारण ती घरात उदासिनता आणि नैराश्य येण्यास कारणीभूत ठरतात

 7.कोरोनाच्या काळात ध्यान आणि प्राणायाम नियमित करावे आणि ते  करताना तुमचे तोंड उत्तर-पूर्वेकडे असावे.

 8. गायत्री मंत्र, गणपती अथर्वशीर्षम अशा मंत्रांचा नियमित जप करवा. शिवाय संबंधित कुलदेवी व कुलदेवतांना प्रार्थना केल्यास एखाद्याच्या मनाला शांती व सकारात्मक उर्जा मिळते.

 9.  विद्युत उपकरणांद्वारे मंत्रांचा जप केल्याने आपल्या घरातील आवारात सकारात्मक स्पंदने निर्माण होतात जी घरात चांगले वातावरण खेचून आणतात. 

10.  प्रत्येक खोलीत शुद्ध तूपाचे दिवे लावावेत. तसेच घरात उदबत्ती, धुप / गुग्गुल, घंटानाड व शंख भस्म करावा.

11.   वर्षातून एकदा तरी विविध देवतांचा होम घरात करावा. यासाठी कोणत्या देवाची निवड करावी हे सर्वस्वी तुमच्या आवड आणि मान्यतेवर  अवलंबून आहे. 

12.   कुटुंब आणि धर्म यांच्या परंपरेनुसार दिवंगत लोकांचे योग्य संस्कार करणे देखील यासाठी खूप महत्वाचे आहे.

13.   घरापासून दोष दूर करण्यासाठी कापूर क्रिस्टल्स चांगले मानले जाते. आपले काम अडकले आहे किंवा आपल्या योजनेनुसार गोष्टी होत नाहीत असे आपल्याला वाटत असल्यास, दोन कपूर शेल किंवा क्रिस्टल्स घरी ठेवावे आणि ते संकुचित झाल्यावर त्याजागी पुन्ही ते ठेवावे. यामुळे तुम्हाला तुमच्या परिस्थितीत एक वेगवान बदल झालेला दिसेल. यासाठी घरात नियमित कापूर जाळणे हादेखील एक महत्त्वाचा उपाय आहे.

 

चांगले खाणे आणि चांगली जीवनशैली नॉन ब्रेनर आहे, परंतु आपण वरील टिप्स फॉलो करण्याचादेखील थोडा प्रयत्न केला पाहिजे ज्यामुळे आपल्या शरीराची उर्जा साठून राहण्या मदत होईल. या वास्तु टिप्स आपल्या शरीरात सकारात्मक कंपने निर्माण करतात आणि घरात ही सकारात्मक कंपने देखील पसरवतात. अशा वातावरणामुळे तुमची प्रतिकारशक्ती सुधारण्यास मदत होऊ शकेल जे कोरोनापासून दूर राहण्यासाठी आणि निरोगी राहण्यासाठी महत्त्वाचे आहे.  

 

वास्तू शास्त्रांविषयी:

भारतीय मूलभूत विज्ञान, वास्तुशास्त्र, रचनेचे एक विज्ञान जे मानवी जीवन आणि प्रकृति दरम्यानचे ध्यान केंद्रित करते. पाच मूलभूत घटक (गर्भवती जागा, वायु, अग्नि, जल आणि पृथ्वी), आठ दिशा (उत्तर, उत्तर-पूर्व, पूर्व, दक्षिण-पूर्व, दक्षिण, दक्षिण-पश्चिम, पश्चिम, उत्तर-पश्चिम), विद्युत् पृथ्वीचे चुंबकीय आणि गुरुकृष्णावर जोर, ग्रह आणि त्याचबरोबर वायुमंडल निकोल वाली ब्रह्मांडय ऊर्जा मानवी जीवनावरील प्रभाव सर्व वास्तूशास्त्रात लक्षित केले गेले आहे.

 

Beauty

WIPEOUT Sanitizing Wipes 25 Wipes Pack

INR 159 AT MyGlamm