कृत्रिम गर्भधारणेकरिता निवडायचे नक्की कोणते पर्याय, तज्ज्ञांचे मत

कृत्रिम गर्भधारणेकरिता निवडायचे नक्की कोणते पर्याय

असिस्टेड रीप्रोडक्टिव्ह टेक्नॉलॉजी (एआरटी) या कृत्रिम प्रजनन तंत्रज्ञानाच्या अंतर्गत वेगवेगळ्या उपचारपद्धती आणि प्रक्रिया आहेत. यामध्ये आयव्हीएफ (इन व्हिट्रो फर्टीलायझेशन) (IVF), आयसीएसआय (इन्ट्रासायटोप्लासमिक स्पर्म इंजेक्शन) (ICSI), इंट्रा युटेरिन इन्सेमिनेशन (आययुआय) आदींचा समावेश आहे. पालकत्वाकरिता इच्छुक जोडप्याने प्रथम प्रजनन तज्ज्ञांचा सल्ला घेणे आवश्यक आहे. जो प्रत्येक जोडप्याचे प्रजनन उपचार हे व्यक्तीनुसार भिन्न असतात. यासंदर्भात नक्की कोणती पद्धत निवडायची आणि त्यामध्ये काय फरक असतो हे जाणून घेण्याचा आम्ही प्रयत्न केला. डॉ. निशा पानसरे, फर्टिलिटी कन्सल्टंट, नोव्हा आयव्हीएफ फर्टिलिटी, पुणे यांनी अगदी सोप्या शब्दात योग्य पर्याय आणि याची माहिती सांगितली आहे. तुम्हालाही जर याबद्दल अधिक माहिती जाणून घ्यायची असेल तर तुम्ही नक्की हा लेख वाचायला हवा.

गर्भनिरोधक गोळ्या वापरणं सुरक्षित की असुरक्षित, जाणून घ्या ( Contraceptive Pills Are Safe To Use Or Not In Marathi)

आययुआय प्रक्रिया (IUI Process) आवश्यक आहे का?

Freepik.com

आययुआय आणि आयव्हीएफसाठी हे एकमेकांपासून भिन्न आहेत. बऱ्याचदा या दोन्ही गर्भधारणा प्रक्रिया सारख्याच असल्याचा सर्वांचा समज असतो. आययुआय प्रक्रिया सहसा पुरुषांमध्ये शुक्राणूंची कमी संख्या, अझोस्पर्मिया (शुक्राणू नाही) टेरॅटोझुस्पर्मिया (असामान्य शुक्राणूंचा आकार) असल्यास अवलंबिली जाते. एचआयव्ही निगेटिव्ह महिला एचआयव्ही पॉझिटिव्ह असणारी महिला आययूआय घेऊ शकतात. थेट संपर्कात येण्याऐवजी ट्रान्समिशन टाळण्यासाठी आययूआयचा वापर केला जाऊ शकतो. महिलेच्या बाबतीत ट्यूब सामान्य असणे आवश्यक आहे. त्यानंतरच ती स्त्री आययूआय सह पुढे जाऊ शकते. अशी काही प्रकरणे आहेत ज्यात पत्नी आरएच-नकारात्मक आहे आणि नवरा सकारात्मक आहे. म्हणूनच, जर बाळ या परिस्थितीत नसेल जगत नसेल तर, आई इंट्रा युटेरिन इन्सेमिनेशन (आययुआय) प्रक्रियेचा आधार घेऊ शकते.

प्री-इम्प्लांटेशन अनुवांशिक निदान म्हणजे काय, गर्भधारणेसाठी उपयुक्त

आयव्हीएफ आणि आयसीएसआय मधील कोणता?

आयव्हीएफ आणि आयसीएसआय मधील मूलभूत फरक म्हणजे शुक्राणू अंड्याची गुणवत्ता कशाप्रकारे वाढवू शकतात. आयव्हीएफ दरम्यान, एकाधिक शुक्राणू आणि अंडी स्वतःच नैसर्गिकरित्या गुणवत्ता वाढीकरिता प्रयोगशाळेत पाठविली जातात. आयसीएसआयच्या बाबतीत, अत्यंत कुशल आणि मोठ्या प्रमाणात प्रशिक्षित भ्रूण तज्ज्ञांच्या पथकाद्वारे शुक्राणुंना थेट अंड्यात सोडले जाते. कर्करोगाचे रुग्ण किंवा केमोथेरपी किंवा रेडिओथेरपी घेत असलेले अथवा उशीराने मुल होणारे जोडपे अशा आयव्हीएफ / आयसीएसआय प्रक्रिया निवडू शकतात जो प्रजनन उपचाराचा एक प्रकार आहे.

ज्या स्त्रियांमध्ये, गर्भाशय अकाली निकामी होणे, अंडाशयाचा कमकुवत असणे, एंडोमेट्रिओसिससारखी समस्या, आयव्हीएफ किंवा आयसीएसआय पुढे जाऊ शकतात. जेव्हा जेव्हा जोडप्याने नैसर्गिकरित्या गर्भवती होण्याचा प्रयत्न केला त्याआधी अनुवांशिकरित्या संक्रमित रोग ओळखले जातात, तर अशा वेळी रोगनिदानानंतर, एखाद्या सामान्य गर्भधारणेसाठी पीजीटी (प्री-इम्प्लांटेशन अनुवांशिक चाचणी) सह IVF / ICSI ने पुढे जाऊ शकते. गर्भांची अनुवंशिकदृष्ट्या सामान्य चाचणी केली जाते

फॅलोपियन ट्यूब ब्लॉकेज किंवा गंभीर पॉलीसिस्टिक ओव्हेरियन सिंड्रोम (पीसीओएस) सारख्या समस्या असलेल्यांना आयव्हीएफ / आयसीएसआय पद्धत निवडता येऊ शकते. लग्नाआधी जर स्त्री जोडीदाराने सामाजिक किंवा वैद्यकीय कारणांमुळे अंडी गोठविली असतील तर नंतर जेव्हा तिला आणि तिच्या जोडीदारास गर्भवती होऊ इच्छित असेल तेव्हा नंतर ती आयसीएसआय प्रक्रियेने पुढे जाऊ शकते. जर ट्यूबल ऑब्सोल्यूशन असेल किंवा दुय्यम गुणवकत्तेच्या बाबतीतआयव्हीएफ / आयसीएसआय प्रक्रिया निवडली जाऊ शकते कारण त्याठिकाणी आययुआय प्रभावी ठरणार नाही.

कुटुंब नियोजन करताय मग उशीरा गर्भधारणा करणे योग्य की अयोग्य हे जाणून घ्या

तुमच्या सौंदर्यामध्ये भर घालण्यासाठी POPxo आणि MyGlamm येत आहेत एकत्र.  आमच्या  The Great Glamm Survey मध्ये सहभागी व्हा आणि जिंका  रुपये 1,000 हजार पर्यंतचा फायदा  आणि सोबत मिळवा एक  MyGlamm कडून मोफत लिपस्टिक