वयाच्या प्रत्येक टप्प्यावर महिलांना योग्य पोषण मिळण्यासाठी हवा संतुलित आहार

वयाच्या प्रत्येक टप्प्यावर महिलांना योग्य पोषण मिळण्यासाठी हवा संतुलित आहार

आयुष्याच्या प्रत्येक टप्प्यात स्त्रियांना योग्य प्रकारचे पोषण मिळणे आवश्यक आहे. पोषण ही स्त्रीच्या जीवनात महत्वाची भूमिका निभावते. तुम्हाला माहित आहे का? पुरुषांच्या तुलनेत महिलांच्या पोषणाविषयक गरजा भिन्न असतात. स्त्रियांना गर्भधारणा, स्तनपान, मासिकपाळी आणि रजोनिवृत्ती यासारख्या अनेक संक्रमणांतून जावे लागते. योग्य पोषणाकरिता तसेच निरोगी राहण्यासाठी संतुलित आहाराची गरज आहे. डॉ. इला त्यागी, स्त्रीरोगतज्ज्ञ आणि प्रसूतिशास्त्रज्ञ, अपोलो स्पेक्ट्रा मुंबई यांच्याकडून आम्ही यासंबंधात अधिक माहिती घेतली. बाल्यावस्थेतच मुलींच्या पोषणकडे पालकांनी विशेष लक्ष दिले पाहिजे. हा काळ मुलींची वाढ व विकास होण्यासाठी असून योग्य पोषण मिळाले तर मुलींची वाढ आणि विकास उत्तम होतो. पौगंडावस्थेमध्ये मुलींसाठी आवश्यक असणारी महत्वाची पोषक तत्त्वे म्हणजे कॅल्शियम जी शरीरातील हाडं, दातांच्या आरोग्यासाठी आवश्यक असतात.

आहारात काय काय असायला हवे

Shutterstock

आहारात कॅल्शियम कमतरता असल्यास हाडांचे आरोग्य कमकुवत होते. आणि भविष्यात ऑस्टिओपोरोसिससारख्या आरोग्याच्या समस्या उद्भवतात. शरीरातील कॅल्शियमची योग्य पातळी राखण्यासाठी आपल्या दैनंदिन जीवनात दूध, टोफू, चीज, शेंगदाणे, हिरव्या भाज्या आणि सोयाबिनचा समावेश करावा. शारीरीक विकासासाठी लोहाचे प्रमाण योग्य असणे देखील आवश्यक आहे. मुलींमध्ये मासिक पाळी दरम्यान लोहाची कमतरता निर्माण होऊन अशक्तपणा होऊ शकते. सोयाबीनचे, जर्दाळू आणि तृणधान्ये लोहाचे समृद्ध स्रोत आहेत. प्रोटीनदेखील आवश्यक आहे आणि अंडी, चीज आणि दही समाविष्ट केले जावे.

गर्भधारणेदरम्यान पौष्टिक आहाराची गरज असते. योग्य आहाराचे सेवन केल्यास गर्भाची वाढ व विकास होण्यास मदत होते. हाडे आणि दात याच्या आरोग्याकरिता गर्भधारणेदरम्यान कॅल्शियम आवश्यक आहे. तसेच ब्रोकोली, काळे मनुके आणि अंजीर यांचे सेवन करावे. लोहाचे योग्य प्रमाण गर्भधारणेदरम्यान बाळाच्या वाढीस मदत करू शकते. रक्तपेशी निर्माण करण्यासाठी आणि गर्भवती महिलेच्या शरीराचे तापमान नियंत्रित करण्यासाठी आयोडीन आवश्यक आहे. शरीरातील ऊती तयार करण्यासाठी व्हिटॅमिन सी आवश्यक आहे. त्याचप्रमाणे बी 6, झिंक, फॉलिक एसिड, व्हिटॅमिन डी आणि कोलीन खील महत्त्वपूर्ण आहे. शिवाय, स्तनपान देताना आणि स्तनपान करताना या पोषक तत्त्वांना संतुलित ठेवणे देखील आवश्यक आहे. कॅल्शियम, प्रथिने, लोह आणि जीवनसत्त्वे यांचे अचूक प्रमाणात सेवन करणे आवश्यक आहे. आपल्या रोजच्या आहारात मेथी आणि फ्लेक्ससीड घालण्यास विसरू नका.

 

पोषण आहे आरोग्यासाठी महत्वपूर्ण

40-50 वयोवर्ष म्हणजेच रजोनिवृत्तीच्या काळात स्त्रियांमध्ये अनेक बदल दिसून येतात. याकाळात शरीरातील ऊर्जेची कमतरता, हाडं ठिसूळ होणे, स्मरणशक्ती आणि हृदयाची संबंधी समस्या उद्भवू शकतात. य काळात महिलेला योग्य पोषण महत्वाचे ठकते. कॅल्शियम, अँटिऑक्सिडेंट्स, व्हिटॅमिन ए आणि सी-समृध्द अन्न, स्प्राउट्स, मिरपूड आणि किवी आणि बेरी सारख्या लिंबूवर्गीय खाद्यपदार्थांची निवड करणे योग्य ठरते. अगदी ओमेगा 3 फॅटी एसिड देखील युक्ती करू शकतात. उतारवयातही हाडे आणि स्नायूंच्या आरोग्यासाठी व्हिटॅमिन डी आणि कॅल्शियमची आवश्यकता असते. बी 12 मेंदूला सुस्थितीत ठेवते. म्हणूनच पोषण हे आरोग्यासाठी महत्त्वपूर्ण आहे. महिला नेहमीच दुसऱ्यांसाठी झटतात आणि स्वतःकडे मात्र दुर्लक्ष करतात. पण महिलांनी आपल्या आरोग्याला योग्य पोषण मिळण्यासाठी हा संतुलित आहार नक्कीच घ्यायला हवा.  स्वतःची काळजी नीट घेतली तरच आपल्याला इतरांचीही काळजी नीट घेता येईल हा मुलभूत विचार केला तर नक्कीच स्वतःची काळजी घ्यायला पावलं उचलली जातील.  

डाएटमध्ये करा मिलेट्सचा समावेश होईल फायदा

तुमच्या सौंदर्यामध्ये भर घालण्यासाठी POPxo आणि MyGlamm येत आहेत एकत्र.  आमच्या  The Great Glamm Survey मध्ये सहभागी व्हा आणि जिंका  रुपये 1,000 हजार पर्यंतचा फायदा  आणि सोबत मिळवा एक  MyGlamm कडून मोफत लिपस्टिक